หัวข้อ: Solving homogeneous equations
ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 สิงหาคม 2014, 23:52
Anupon Anupon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Anupon is on a distinguished road
Default Solving homogeneous equations

สวัสดีครับ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆหน่อยครับ
วันนี้ผมมีคำถามเกี่ยวกับ homogeneous system (Ax=0) เมื่อ A เป็น square matrix นะครับ ซึ่งไปอ่านเจอใน exercise ของ text เล่มหนึ่งนะครับ เขาบอกว่า

Consider solving Ax=0 where
$$ A = \bmatrix{1 & 1 & 1 \\ 1 & 1 & 1 \\ 1 & 1 & 1} $$

Show that the homogeneous system has two independent solutions.

ข้อนี้ผมลองใช้โปรแกรม MATLAB คำนวน ปรากฎว่าคำตอบออกมาเป็นสองชุดคือ
ชุดแรก [-1 1 0] ชุดสอง [-1 0 1]

แต่ผมไม่รู้ว่าจะ solving ยังไงอ่ะครับ จะลดรูป A ให้เหลือ reduced row-echelon form ก็ไม่ได้ อ่ะครับ

ส่วนอีกคำถามหนึ่งก็คล้ายๆกันนะครับ

$$A = \bmatrix{0 & 0 & ... & 0 \\ . & . & & . \\ . & . & & . \\0 & 0 & ... & 0 \\a1 & a2 & ... & an} $$ $$ where a1,...,an \in R $$

How many independent solutions can you find from solving Ax=0

ผมลอง simulation ในโปรแกรม MATLAB อีกครั้งครับ ด้วย parameter ดังนี้

$$A = \bmatrix{0 & 0 & 0 & 0 \\ 0 & 0 & 0 & 0 \\ 0 & 0 & 0 & 0 \\1 & 4 & 8 & 9} $$

ซึ่งผมได้คำตอบสามชุดดังนี้ครับ
ชุดแรก [-4 1 0 0] ชุดสอง [-8 0 1 0] ชุดสาม [-9 0 0 1]

ผมอยากรู้ว่าระบบแบบนี้ มีโอกาส solve ออกมาเป็น set คำตอบด้วยหรือครับ (ผมเคยแต่ solve ออกมาแล้วติดเป็นตัวแปร แล้วบอกว่า คำตอบเป็น non-trivial solution แค่นี้อ่ะครับ)

รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ ไม่เคยเจอจริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้