ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 มีนาคม 2017, 14:27
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ผมยังไม่มีเวลาลองคิดดู ท่านใดที่ได้ทำแล้ว ช่วยดูว่ามีข้อไหนที่คิดว่ายากหรือมีปัญหาหรือเปล่าครับ.

ท่านใดมีของ ม.ต้น ช่วยเอามาลงด้วยครับ.
ข้อ 4 นึกไม่ออกครับ

ข้อ 5 ดูเหมือนจะถึกมาก ๆ นึกวิธีดี ๆ ไม่ออก ผมใส่ excel เลย

ข้อ 7 คล้าย ๆ กับของ ม. ต้น ปี 58 แต่เปลี่ยนตัวเลขแล้วก็ถามค่าเฉลี่ย ข้อนี้ผมก็นึกวิธีดี ๆ ไม่ออกเหมือนกันครับ ที่ผมใช้คือหาเลข 3 คู่ (6 ตัว) จาก 9 ตัวที่โจทย์ให้มา ที่ผลบวกเท่ากัน แล้วแก้สมการได้ 4 ตัวก่อน ที่เหลืออีกตัวนึงก็พอจะไปต่อได้แล้ว แต่ก็รู้สึกว่าเหนื่อยไปหน่อย

ข้อ 12 ผมว่าโจทย์ผิด ความยาว 99 กับ 43 มันไม่สอดคล้องกัน แต่ถ้าจะให้ใช้เลขตามโจทย์มันก็พอจะหาออกมาเป็นคำตอบได้อยู่ ไม่แน่ใจว่าพอความยาวมันไม่สอดคล้องกันแล้วถ้าหาพื้นที่คนละวิธีจะได้คำตอบตรงกันรึเปล่า

แล้วก็ข้อ 17 ผมกำลังงงอยู่ว่าโจทย์เขียนแค่นี้แปลว่ารู้กันว่าดินสอสีเดียวกันถือว่าเหมือนกันเป๊ะเลยรึเปล่า (ความรู้สึกมันบอกว่าเจตนาโจทย์อยากให้ถือว่าเหมือน แต่ก็คิดว่าโจทย์ต้องบอกมาด้วย ไม่งั้นต้องคิดแบบไม่เหมือน) ก่อนนี้ผมเคยเข้าใจว่าถ้าไม่บอกว่าเหมือนมันต้องแปลว่าไม่เหมือน ยกเว้นแค่ของบางอย่างเช่น ตัวหนังสือตัวเดียวกันถือว่าเหมือนกันเสมอ, พวกสัญลักษณ์ต่าง ๆ (ลูกเต๋า 2 ลูกก็ยังถือว่าไม่เหมือนกัน โยนพร้อมกันได้ 1,2 กับ 2,1 นับเป็น 2 วิธี) แต่ถ้าข้อนี้แปลว่าเหมือนสงสัยผมจะเข้าใจผิดมาตลอด แล้วดินสอนี่ถ้าไม่บอกอะไรเลยถือว่าสีเดียวกันเหมือนกันรึเปล่าครับ

03 มีนาคม 2017 09:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ otakung
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้