ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 เมษายน 2001, 18:24
tunococ tunococ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tunococ is on a distinguished road
อ๋อ ครับ จริงๆแล้วมันเป็นโจทย์ของคอมพิวเตอร์น่ะครับ เค้าให้หาความน่าจะเป็นนี่แหละ แต่ให้ใช้คอมพิวเตอร์ทำ โดยสุ่มเส้นมา 2 เส้นแล้วตรวจสอบว่าตัดกันรึเปล่า แล้วก็สุ่มใหม่มาเรื่อยๆ บันทึกจำนวนครั้งที่มันตัดกันกับจำนวนครั้งที่ทดลองทั้งหมด นำมาหารกัน ผลที่ได้ประมาณ 0.22 (มันไม่ค่อยแน่นอนเพราะทดลองแค่ 10000 ครั้ง) ผมเลยคิดว่ามันน่าจะมีวิธีทางคณิตศาสตร์ที่แน่นอนกว่าน่ะครับ แต่คิดแล้วคิดไม่ออก ไม่รู้ว่าต้องคิดยังไง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้