ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กรกฎาคม 2001, 19:44
<warut>

Wink

ตามความเห็นของผมนะครับ - โดย measure theory
(ซึ่งผมเองก็ยังงูๆปลาๆอยู่) แล้วค่าความน่าจะเป็นที่เส้นสอง
เส้นจะแตะกันก็คือ 0 ส่วนความน่าจะเป็นที่สุ่มจุดขึ้นมาสอง
จุดแล้วเป็นจุดเดียวกันก็คือ 0 อีกเหมือนกัน เหตุผลก็ทำนอง
เดียวกับว่า ถ้าเราเลือกค่า x มาอย่างสุ่มจากช่วง [0,1] ถามว่า
โอกาสที่ x จะเท่ากับ 1 เป็นเท่าไหร่ คำตอบก็คือ 0 อะครับ
ถ้าเราเลือกเส้นตรงมาอันนึงอย่างสุ่มโอกาสที่ความชันของเส้น
ตรงนั้นจะเท่ากับ 1 ก็คือ 0 ถ้าเราเลือกจุดมาจุดหนึ่งจาก
สี่เหลี่ยมจตุรัส [0,1]x[0,1] โอกาสที่จะได้จุด (0.5,0.5) ก็
คือ 0 อีกเช่นกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้