ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 กุมภาพันธ์ 2006, 21:39
ZiLnIcE's Avatar
ZiLnIcE ZiLnIcE ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

ZiLnIcE is on a distinguished road
Smile

สำหรับผมจะแนะนำกราฟของabsluteให้นะครับ เป็นกราฟที่มีการใช้ประโยชน์มากในระดับม.ปลาย เช่นการแก้อสมการ,การหาDomain และRangeจากกราฟยกตัวอย่างเช่นกราฟabsluteครับ

1.|x|+|y|=r เมื่อ rมากกว่า0จะเป็นกราฟรูปสี่เหลี่ยมจตุรัสมีจุดยอดที่ (r,0),(0,r),(-r,0),(0,-r)
ส่วนหลักการวาดกราฟนี้คือวาดสมการธรรมดาแบบไม่ติดabก่อนแล้วให้พิจารณาที่|x|ก่อนโดยมีหลักง่ายๆคือถ้า ab x "เลือกทางขวาแล้วสมมาตรกับแกนy"ส่วน|y| "เอาส่วนบนแล้วสมมาตรกับแกนx"(งงป่าวครับ?)

เช่นกราฟพวกนี้ครับ y=|x|( x-2 ) ก็แยกกรณีเอาครับ,y=1/|x-1|,|y|=1/||x|-1| กราฟนี้ก็วาดกราฟy=1/x-1ธรรมดาแล้ว ใช้หลักการด้านบนทำต่อครับ

ปล.ส่วนกราฟของฟังก์ชันตรีโกณผมไม่มีรูปอ่ะครับ ใครที่เข้ามาช่วยมาโพสต์ต่อทีครับ