หัวข้อ: Proof of the Fermat Last Theorem
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 มกราคม 2014, 23:58
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Phudis View Post
คือ....ผมมีคำถามอย่างนึงครับ คือ...ผมเคยได้ยินมาว่า บทพิสูจน์ของAndrew Wilesนี่ เขามีคนช่วยพิสูจน์ด้วยนี่จริงหรือเปล่าครับ?
จริงครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Phudis View Post
และก็ บทพิสูจน์นี่ ยากขนาดที่คนส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้รู้คณิตศาสตร์ลึกๆจริงๆนี่ไม่มีทางจะอ่านรู้เรื่องนี่จริงไหมครับ?
//พอดีสนใจในการพิสูจน์ของเค้าหน่ะครับ แต่เห็นท่าว่าจะยาก....
ไม่จริงครับ ไม่ยากครับ แต่ยากโคตรๆครับ ต่อให้มีพื้นฐานคณิตศาสตร์ลึกๆก็ใช่ว่าจะจับได้

ถ้าหากว่าชอบคณิตจริงๆนะครับ และอยากจะเอาตัวเองไปจับกับเนื้อหาระดับนั้น มันเหมือนสร้างบ้านนะครับ
เสาต้องแข็ง พื้นฐานต้องแน่นทั้งภาษาและคณิต เช่นถ้าคุณจะเริ่มอ่านบทพิสูจน์เขาเดี๋ยวนี้เลย
คุณไปหาดูในวิกิ คุณจะพบบว่าคุณติดเรื่อง Group Ring Field ก็ต้องไปอ่านมาก่อน แบบนี้อะครับ
(อ่านๆไปมันไม่ได้มีเรื่องเดียวหรอกที่ทำให้ความคิดเราสะดุด...นะครับนะ ถ้าใจรักก็สู้ๆครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้