ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มกราคม 2012, 19:13
วะฮ่ะฮ่า03 วะฮ่ะฮ่า03 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

วะฮ่ะฮ่า03 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
หัวข้อนี้ผมจะเลือกโจทย์ที่คิดว่าน่าสนใจ เกี่ยวกับเรื่องการเดินทาง ซึ่งมีสูตรพื้นฐานคือ
ระยะทาง = อัตราเร็ว $\times$ เวลา
เพื่อใช้เตรียมสอบทุกรอบของ สพฐ.นะครับ (รอบแรก 29 ม.ค. รอบที่สอง 4 มีนาคม) ท่านใดถ้าสนใจคิดอย่างเดียวหรือเฉลยด้วยก็แล้วสะดวก หรือถ้าคิดว่ามีโจทย์ที่น่าสนใจก็นำมาลงนะครับ

เน้นว่าโจทย์ที่ท่านคิดว่าน่าสนใจจริง ๆ นะครับ โจทย์แบบง่ายเกินไป ก็น่าจะผ่านไปดีกว่า เพราะคนอื่นก็คงทำได้แน่ ๆ อยู่แล้ว เริ่มเลยแล้วกันครับ.
ให้ มานีความเร็ว v พี่ความเร็ว u ระยะทางทั้งหมด s
จาก s=vt ;
การพบกันครั้งแรก(t เท่ากัน) : มานี s-7=vt
พี่ 7=ut
$สมการมานีหารสมการพี่ ; \frac{v}{u} =\frac{s-7}{7}$
การพบกันครั้งที่สอง(Tเท่ากัน) : มานี 7+(s-4)=vT
พี่ (s-4)+7=uT
$สมการมานีหารสมการพี่ ; \frac{v}{u} = \frac{s+3}{s-3} $
$พบครั้งแรก=พบครั้งสอง ; \frac{s-7}{7} = \frac{s+3}{s-3}$
(s-3)(s-7) = (s+3)(7) แก้สมการได้
$s=0,17 แต่ระยะทาง\geqslant 11 ดังนั้นs=17$

1.ไอแซกนิวตั้นรู้อะไรเมื่อแอปเปิ​ลตกลงมายังที่ ๆ เฉลย รู้ว่าเขาควรไปนั่งที่อื่น
2.สมมติว่าคุณเป็นเจ้าของร้านอาหา​รร้านหนึ่งทั้งร้านมีโต๊ะอาหาร 4 โต๊ะ ..โต๊ะหนึ่ง โต๊ะสองเพิ่งสั่งอาหารโต๊ะสามจ่ายเงินเเล้วแต่โต๊ะสี่​เบี้ยว คุณจะทำอย่างไร เฉลย จัดให้ตรง
3.เบคแฮมโดนใบแดงแล้วไปไหน เฉลย ไปเป็นทหาร

07 มกราคม 2012 19:14 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ วะฮ่ะฮ่า03
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้