ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2009, 16:17
OSSSY OSSSY ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

OSSSY is on a distinguished road
Default เรื่องสมการ ช่วยทีครับ

เรื่องง่ายสำหรับคนอื่น แต่ยากสำหรับผมจัง

อยากให้ช่วยทำโจทย์ ข้อนี้เป็นตัวอย่างให้หน่อยอ่ะครับ

ผมพื้นฐานไม่ดีเลย แต่ก่อนโดดเยอะ แต่กลับใจตั้งใจเรียน เลยอยากให้ช่วยทำให้ดูหน่อยอ่ะครับ

T-T ต้องไปสอบเข้ามหาลัยอ่ะครับ

ขอแบบละเอียดๆนิดนึงนะครับ

1. 1 - x/6 = x/3 + 1/2 (ผมลองคิดแล้ว ได้ -2/3 )
แต่พอไปแทนค่าแล้วมันไม่ตรงอ่ะครับ

อีกข้อนะครับ

2. -2(3n - 2 ) - ( 6n - 5 ) = 3 [ 2n + ( 4 - n ) ]

ช่วยทำให้ผมเป็นตัวอย่างทีนะครับ

ถ้ารบกวนไงช่วย แทนค่าในโจทย์ด้วยก็ได้ครับ ถ้าไม่ได้ก้อไม่เป็นไรครับ

ยังไง ช่วยทำให้ดูทีนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้