หัวข้อ: ผิดตรงไหน???
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2013, 15:30
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

คุณ Free Style01 อย่าสับสนสิครับ
ถ้าให้ a= -5 เราจะได้ |a|=5 เพราะ |-5|= -(-5)
ดังนั้น อย่าสับสน ระหว่าง ค่าเริ่มต้นของ a, b
กับค่าที่ได้(คำตอบ) จากเรื่องหมาย ||

เริ่มต้น a, b จะเป็น บวก หรือ ลบ ไม่สำคัญ (ห้ามให้ค่าเริ่มต้น a<b นะครับ)
ค่าที่ได้จาก |a| > |b| จะได้ a>b เสมอครับ
ย้ำ อย่าสับสนระหว่าง ค่าเริ่มต้น กับ ผลลัพธ์

อาจแย้งว่า ผมไปสมมติให้ค่าเริ่มต้น a=5 b=4 จึงเป็นเช่นนั้น
ผมต้องกำหนดเช่นนั้น เพราะคุณเริ่มว่า ให้ |a| > |b| ลองดู
ถ้าคุณให้ค่าเริ่มต้น a=2 b=4 ข้อกำหนดที่คุณว่า |a| > |b| ของคุณก็ **ผิด** ทันที เพราะผลลัพธ์จะได้ 2>4
ถ้าคุณให้ค่าเริ่มต้น a=2 b=-4 ข้อกำหนดที่คุณว่า |a| > |b| ของคุณก็ **ผิด** ทันที เพราะผลลัพธ์จะได้ 2>4
ถ้าคุณให้ค่าเริ่มต้น a=-2 b=4 ข้อกำหนดที่คุณว่า |a| > |b| ของคุณก็ **ผิด** ทันที เพราะผลลัพธ์จะได้ 2>4
ถ้าคุณให้ค่าเริ่มต้น a=-2 b=-4 ข้อกำหนดที่คุณว่า |a| > |b| ของคุณก็ **ผิด** ทันที เพราะผลลัพธ์จะได้ 2>4

ดูดี ๆ นะครับ
เรียนคณิตศาสตร์ต้อง
ระวัง ลำดับก่อน-หลัง
ระวัง นิยาม
ระวัง เงื่อนไข
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้