ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 สิงหาคม 2023, 02:18
Seng Hong's Avatar
Seng Hong Seng Hong ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Seng Hong is on a distinguished road
Default หา function การแจกแจงความน่าจะเป็นของ X ครับ

หา function การแจกแจงความน่าจะเป็นของ X ครับ

ผมไม่มั่นใจจริงๆครับ จึงโพสถามดู
จากโจทย์ ในกล่องใบหนึ่ง มีลูกบอลสีดำ 4 ลูก สีเขียว 2 ลูก สุ่มหยิบครั้งละ 1 ลูก แบบไม่ใส่คืน จำนวน 3 ครั้ง หา function การแจกแจงความน่าจะเป็นของ X เมื่อ X เป็นจำนวนลูกบอลสีเขียวที่สุ่มได้

P(X=x) ของผมจะมี x = 0,1,2
ส่วน prob ที่ผมคิดได้จะมี 2/6*1/5 = 1/15 ครั้งที่ 3 ไม่มีเพราะบอลเขียวมีแค่ 2 ลูกครับ
แต่ผลรวมฟังค์ชั่นของ x แต่ละตัวไม่เท่ากับ 1 อ่ะครับ
ช่วยผมที ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้