ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 เมษายน 2015, 20:12
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คน-อ่อน-เลข View Post
1.จงหาจำนวนจริง $x$ ทั้งหมดของสมการ $x = \sqrt{x-\frac{1}{x} } + \sqrt{1-\frac{1}{x} } $
คือหนูลองพยายามแก้สมการแล้วอ่ะคะ แต่ติดค่ายกกำลังเยอะมาก แก้ไม่ออกค่ะ
โจทย์ที่มีเครื่องหมายกรณฑ์ที่สองสองข้างแบบนี้ใช้สังยุคจะดีกว่าจับมายกกำลังสองครับ

ทำแบบนี้

$x\left(\sqrt{x-\frac{1}{x} } - \sqrt{1-\frac{1}{x} }\right) = (x-\frac{1}{x})-(1-\frac{1}{x})$

$\sqrt{x-\frac{1}{x} } - \sqrt{1-\frac{1}{x} } = 1-\frac{1}{x}$

เอาสมการที่ได้ไปบวกสมการเดิมก็น่าจะหลุดแล้วนะครับ