ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 11:12
saengdow saengdow ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

saengdow is on a distinguished road

ขอตอบคุณ nooonuii นะครับ นักเรียนที่สอบผ่านรอบแรก ก็จะต้องสอบรอบสองทั้งภาคทฤษฎีและปฎิบัติซึ่งส่วนนี้จะมีคะแนนรวม 200 คะแนน และจะต้องยื่นผลงานทั้งด้านวิชาการและอื่นๆซึ่งส่วนนี้จะมีคะแนน 100 คะแนน รวมเป็นทั้งหมด 300 คะแนน แล้วตัดสินเลยไม่มีการสอบสัมภาษณ์หรือสอบถามข้อมูลที่ยื่นมา จะด้วยไม่มีเวลาหรือมีเจตนาตั้งธงไว้แล้วก็ไม่ทราบ ส่วนการสอบจริงๆยอมรับว่าเยี่ยมยอดซึ่งค่าเบี่ยงเบนมาตรฐานตรงตามหลักวิชาการ หากถามว่าเมื่อเก่งมากๆมีผลงานมากๆทำไมคะแนนผลงานไม่ดี ก็เพราะเขาแบ่งออกเป็น 6 ส่วนคือ ด้านคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ โครงงาน ภาษาและอื่นๆ ด้านความเป็นผู้นำ ด้านการมีจิตสาธารณะและความขยันขันแข็ง ต่อให้คุณมีผลงานระดับประเทศก็จะได้ประมาณ 3 ส่วน(ถ้าไม่เต็มใจให้ก็ได้น้อยกว่าที่ควร) แต่ 3 ส่วนหลังถ้าถูกกดหนักๆก็ไม่รอดแล้ว ถ้าหากถามว่าก็เมื่อเก่งแล้วทำไมทางโครงการไม่อยากได้ อันนี้น่าจะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับไม่ใช่ว่าทุจริต แต่การทำอะไรด้วยความบริสุทธิ์ใจมันไม่ได้บอกว่าจะถูกเสมอไป ความจริงแล้วยังมีข้อสังเกตที่สำคัญมากๆอีกดูรายชือนักเรียนและโรงเรียน ดูพื้นที่ประกอบ ดูรายชื่อผู้ผ่านรอบแรกเทียบกับรอบสุดท้าย ผู้ที่เข้ามาใน WEB.นี้ก็น่าจะเข้าใจแล้วครับ ผมไม่อยากบรรยายเรื่องเหล่านี้หรอกหากไม่มีผู้มาโพสท์ในลักษณะโฆษณาทำให้......... เท่าที่ดูเด็กๆเขาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ตามประสาเด็กแหละครับถึงตอนนี้หากจะให้ไปเรียนผู้ปกครองคงต้องบังคับแล้วมั้ง
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้