ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 11:59
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถ้าไม่มีการสอบสัมภาษณ์จริง ผมคิดว่าคณะกรรมการคัดเลือก

เชื่อเกียรติบัตรหรือผลงานที่เด็กนำมายื่นมากเกินไปครับ

และมองเห็นความลำเอียงในการตัดสินตรงส่วนนี้

ผมคิดว่าการสอบสัมภาษณ์จะทำให้สามารถคัดแยกเด็กที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกันออกมาได้

ยกตัวอย่างเช่น จากเด็กที่มีคะแนนสอบวิชาคณิตศาสตร์ใกล้เคียงกัน

เราจะไม่สามารถแยกแยะได้ว่าใครรู้จริง การสอบถามพูดคุยจะทำให้เรามองเห็นว่า

เด็กคนหนึ่งเรียนคณิตศาสตร์ด้วยความเข้าใจในหลักการทางคณิตศาสตร์จริงๆ

หรือมีความรู้จากการถูกสอนให้เดา สุ่มหาคำตอบ ตัดตัวเลือก อะไรแบบนั้นมา

น่าเสียดายครับ