ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 เมษายน 2015, 17:27
phonophile phonophile ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

phonophile is on a distinguished road

สงสัยจะหมดศรัทธากันไปแล้วจริงๆ สำหรับโรงเรียนนี้
ปีนี้ไม่มีใครพูดถึงเลยแม้จะประกาศผลคัดเลือกรอบแรกไปแล้ว
รอบสองกำลังจะสอบปลายเดือนพ.ค.58 ปีนี้สถานที่สอบจัดขึ้นที่รร.กำเนิดวิทย์เองเลย นักเรียนที่เข้าสอบจะต้องค้างแรมในรร.2คืน จึงคาดได้ว่าการก่อสร้างน่าจะเสร็จสมบูรณ์
สำหรับผม โชคดีได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก่อนถึงกำหนดส่งพอร์ตโฟลิโอให้คณะกรรมการพิจารณา จะได้เน้นได้ถูกจุด เข้าตากรรมการ

ผมเข้าใจดีว่าคะแนน1ใน3มาจากพอร์ตโฟลิโอ ซึ่งต่างประเทศเขานิยมคัดคนด้วยวิธีนี้ ไม่แปลกที่คนเก่งแต่ไม่เคยออกจากตำราไปสู่โลกภายนอก ทำกิจกรรมให้สังคมบ้างจะตกรอบไป

แต่ที่สงสัยคือ สามารถมั่วนิ่ม สอดไส้ผลงานที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริงเข้าไปด้วยได้จริงๆหรือ เห็นว่าคณะกรรมการเป็นถึงระดับดอกเตอร์ อ.มหาวิทยาลัยชื่อดัง เขาเหล่านี้จะจับผิดพอร์ตโฟลิโอเก๊ไม่ได้เชียวหรือ ถ้าใช่ ผมอาจจะขอลองของดูบ้าง

พูดเล่นนะ ถ้าจะสอบไม่ติดก็ไม่เป็นไร เพร่ะผมไม่อยากสอนอะไรลูกผิดๆ โดยเฉพาะการผิดจริยธรรม ถ้าโตไปได้เป็นแพทย์ วิศวะ นักกฎหมาย ฯลฯ เขาจะทำอะไรที่ผิดไปกว่านี้เยอะโดยไม่ละอายในความผิด เป็นอันตรายต่อสังคมมาก

สำหรับท่านที่มีโอกาสได้สอบรอบสองปีนี้ ไว้พบกันที่ระยองนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้