ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2012, 20:10
หัดเดินบนโลกคณิตศาสตร์'s Avatar
หัดเดินบนโลกคณิตศาสตร์ หัดเดินบนโลกคณิตศาสตร์ ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

หัดเดินบนโลกคณิตศาสตร์ is on a distinguished road
Default สงสัยเรียงสับเปลี่ยนครับ

ขอถามหน่อยครับคือว่า
มีการเลือชมรม มีคนจากชมรม a 3 ชมรมb 2 ชมรม c 1 คน
หาวิธีการเลือกประธาน 1คน
ยังงี้อะครับ ผมต้องเอามา บวกหรือคูณหรือครับ
พอดีอาจานผมเอาไปคูณ
แต่ผมเอาไปบวก เพราะผมคิดว่าต้อง แบ่ง เป็น 3 กรณี
คือ 1 เลือกจาก a ได้ 3 วิธี
2 เลือกจาก b ได้ 2วิธี
3 เลือกจาก c ได้ 1 วิธี
3กรณีบวกกันได้ 6 แบบนี้ถูกหรือป่าวครับ เพราะถ้าเอาไปคูณ มันเหมือนกับทำ 3ขั้นตอนอะครับ ผมเลยเอาไปบวก แบบนี้ถูกไหมครับ
ชี้แนะด้วยครับ