ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 กรกฎาคม 2009, 14:05
MYSTICA MYSTICA ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

MYSTICA is on a distinguished road

ขอบคุณคุณ RoSe-JoKer ที่แบ่งปันแนวคิดข้อ 2 ครับ
ผมอ่านตามดูคร่าวๆ แล้วก็เห็นด้วยเกือบทั้งหมด
แต่ว่ามีสงสัยตอนขั้นสุดท้ายนิดนึง
ที่เพียงทราบว่า MK // AB กับ AC // ML แล้วสรุปว่า APQ คล้ายกับ KML เลยน่ะครับ
ปกติถ้าสามเหลี่ยมสองรูปมีด้านสองคู่ขนานกัน แล้วอาจจะไม่คล้ายกันก็ได้ใช่ไหมครับ
ไม่รู้ว่าผมมองข้ามอะไรไปบ้างหรือเปล่า คุณ RoSe-JoKer ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยได้ไหม
อีกอย่าง ไม่แน่ใจว่าได้ใช้เงื่อนไขที่ PQ สัมผัสกับวงกลมที่ผ่าน K, L, M ตรงไหนบ้างแล้วยัง
(คิดว่าการอาศัยจุด J ในตอนต้น ดูเหมือนจะไม่จำเป็นหรือเปล่าครับ เพราะเรารู้ว่า PM = MQ อยู่แล้ว)
ขอบคุณครับ

ขอบคุณคุณ nooonuii ที่ช่วยคิดและโพสต์ solution ข้อ 1 นะครับ
และขอบคุณคุณ phoenixs กับคุณ คusักคณิm ที่ช่วยพูดถึงไอเดียบางส่วน
แต่ว่าอยากเห็นรายละเอียดแบบเต็มๆ มากกว่าครับ

ในฐานะที่เป็นคนตั้งกระทู้ ขออนุญาตปลุกกระทู้นิดนึงครับ
อยากให้คนที่ได้ solution ของตัวเองบ้างแล้ว ถ้าพอมีเวลา ช่วยเอามาแบ่งปันกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

29 กรกฎาคม 2009 19:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ MYSTICA
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้