หัวข้อ: แบ่งโจทย์
ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 กรกฎาคม 2010, 08:03
banker banker ไม่อยู่ในระบบ
เทพเซียน

banker is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ napolsmath View Post
คราว...นี้มีระเบียบแล้วครับ
1.คนที่เข้ามาตอบต้องตั้งโจทย์ต่อไม่งั้น......
2.โจทย์ไม่เกิน ม.ต้น

ข้อ1 ให้ $T_1,T_2,.....T_10$ เป็นทีมฟุตบอล 10 ทีม เมื่อจัดการแข่งขันแบบพบกันหมด โดยแข่งคู่ละ ครั้ง ทีมที่ชนะได้ 1 แต้ม แพ้ได้ 0 แต้ม และไม่มีการเสมอ พบว่า เมื่อสิ้นสุดการแข่งขันทั้งหมด จำนวนครั้งที่ทีม $T_1,T_2,.....T_10$ ชนะทีม $T_6,T_7,.....T_10$ เป็นจำนวนรวม 18 ครั้ง จงหาจำนวนแต้มรวมของทีม $T_1,T_2,.....T_5$

ง่ายครับ
โจทย์ผิดหรือเปล่าครับ ช่วยยืนยันด้วยครับ

"จำนวนครั้งที่ทีม $T_1,T_2,.....$$T_{10}$ ชนะทีม $T_6,T_7,....T_{10}$ เป็นจำนวนรวม 18 ครั้ง"

แบบนี้หรือเปล่าครับ

จำนวนครั้งที่ทีม $T_1,T_2,.....$$T_5$ ชนะทีม $T_6,T_7,.....T_{10}$ เป็นจำนวนรวม 18 ครั้ง

10 ทีมพบกันหมด มีการแข่งขันทั้งหมด 9+8+7+...+1 = 45 ครั้ง

จีงมีคะแนนที่เกิดขึ้นรวม 45 คะแนน

แบ่งกลุ่มเป็นสองกลุ่มคือกลุ่ม $T_1 - T_5 \ $กับกลุ่ม $ \ T_6 - T_10$

ความรู้เป็นสิ่งเดียวที่ยิ่งให้ ยิ่งมีมาก

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักพอ
(ยกเว้นความรู้ ไม่ต้องพอก็ได้ หาไว้มากๆแหละดี)
(แต่ก็อย่าให้มากจนท่วมหัว เอาตัวไม่รอด)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้