หัวข้อ: logic
ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 ธันวาคม 2014, 17:37
PatisonX PatisonX ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

PatisonX is on a distinguished road

ผมไม่รู้วิธีการคิดให้ได้เป็นตัวเลขเพียวๆอะครับแต่เท่าที่คิดได้มันต้องติดตัวแปรเพราะมันมีเลขแค่จำนวนเดียวเองด้วย

เช่นตอนแรกถามนาย A นาย A ตอบไม่รู้เพราะว่าไม่ทันได้สังเกตหมวกคนอื่นพอสังเกตจึงตอบรอบ 2 ได้เป็น 240 นั้นหมายถึง ผลรวมของตัวเลขบนหมวกของนาย B และ C
เพราะฉะนั้น
240 - B = เลขบนหมวกนาย C
240 - C = เลขบนหมวกนาย B
ผมคิดในรูปแบบนี้ไม่ทราบว่ามีวิธีที่คิดแล้วได้คำตอบที่ถูกต้องมากกว่าแบบผมรึเปล่าครับอยากรู้วิธีคิด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้