ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กันยายน 2011, 15:52
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ลองเริ่มต้นจากตัวเองดูก่อนครับ ว่าความรู้เราอยู่ระดับไหนแล้ว สามารถทำโครงงานระดับไหนได้ เรื่องลิมิต แคลรู้แล้วหรือยัง?
หรือว่ารู้เนื้อหาม. 4 แต่ยังไม่รู้เนื้อหา ม. 5

พยายาม "อย่า" ทำโครงงานในเรื่องที่ตัวเองยังไม่เคยเรียนมาก่อนจะดีกว่าครับ เพราะถึงจะมีโอกาสทำได้ แต่ก็อาจจะใช้เวลานานแหงๆ

เริ่มต้นถามตัวเองเลยว่า "ในบรรดาเรื่องที่เรียนมาแล้ว เรื่องไหนที่น่าจับมาศึกษาต่อยอดมากที่สุด?"
แล้วเราก็จะได้หัวข้อคร่าวๆมาโดยปริยายครับ

การไปค้นๆในเน็ตแบบเหวี่ยงแห ผมว่ามันจะทำให้ไขว้เขว สุดท้ายก็จะทำได้ช้า ทำไม่ทัน หรือทันแต่ไม่มีคุณภาพครับ

เริ่มจากสิ่งที่ตัวเองรู้อยู่แล้ว และก็ไปสืบเสาะหาสิ่งที่ตัวเองยังไม่รู้ภายใต้พื้นฐานความรู้เดิมของตน น่าจะเหมาะกับโครงงานมัธยมที่สุดแล้วครับ

เอาเป็นว่าอย่าให้มันกลายพันธ์เป็นพวกโครงงาน้ำมันมะกอกหรือพวกเก็บสถิติไปก็แล้วกันครับ ผมว่ามันน่าเบื่อออกนะ
โครงงานมันจะโดดเด่นได้ มันต้องแตกต่างครับ พวกเก็บสถิติมาวิเคราะห์หาค่าเบี่ยงเบนมาตรฐานเนี่ย มีเยอะพอแล้ว
อุตส่าห์จะทำโครงงานทั้งที เอาให้มันเจ๋งๆไปเลยครับ

เอาใจช่วยนะครับ มีอะไรก็ถามต่อได้ สมาชิกคนอื่นๆในบอร์ดนี้เค้าคงช่วยคุณได้ :P
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้