ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 มีนาคม 2011, 01:24
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post

ผมเข้าไปอ่านดูแล้วที่บอกว่าเป็นข้อสอบเตรียม ใช้หลักความจริงมาคิด แล้วตอบใช้แมว 1 ตัว

หลักความจริงอะไรไม่ทราบครับ

ผมเคยเลี้ยงแมว มันเป็นอย่างที่คุณภูริวัฒน์ให้ความเห็นไว้ คือ แมว 1 ตัว ก็จะจับและเล่นกับหนูอยู่ตัวเดียวแค่นั้นแหละครับ

นี่ให้แมว 1 ตัวจับหนู 100 ตัว (แมวมันไม่ใช่นักฆ่าตามใบสั่งนะครับ) แล้วมาเพิ่มโจทย์ว่าหนูอยู่กับที่ ทำไมหนูถึงต้องอยู่กับที่หรือว่าหนูตายหรือหนูโดนกาวดัก ถ้าเป็นอย่างนั้นแมวยิ่งไม่จับซักตัวเลยครับ

ข้อนี้ถ้าคิดแบบอัตราส่วน ตอบ 5 ตัว

ถ้าจะคิดแบบหลักความจริงตอบ 100 ตัว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้