ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 กันยายน 2009, 19:45
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

อันนี้ผมได้อ่านจากวารสาร computer today เลยนำมาฝากครับ

ทำไมไม่เรียกพ่อ

วันหนึ่งขณะที่แม่และลูกสาววัยรุ่นกำลังดูโทรทัศน์ในบ้านอย่างอบอุ่นกระทั่ง มีผู้ชายร่างสูงใหญ่ แต่งกายภูมิฐานเดินเข้ามา พร้อมกล่าวทักทาย

ผู้ชาย : สวัสดีครับ

แม่ : "สวัสดีคะ"พร้อมหันกลับมาบอกลูกสาวว่า "หญิง เรียกพ่อสิลูก"

ลูกสาว : ทำหน้างงงวย พลางคิดในใจ "ฉันมีพ่อคนเดียว คนนี้ไม่ใช่พ่อฉัน หรือแม่ฉันมีสามีใหม่ เป็นไปไม่ได้!!!!!"

แม่ : "แม่บอกให้เรียกพ่อไงจ๊ะ เรียกพ่อสิ" แม่เริ่มโมโหลูกสาวที่ไม่ยอกเรียกพ่อ พร้อมกับตีลูกของตน ที่ยังยืนเฉย

ผู้ชาย : ด้วยความตกใจจึงบอกผู้เป็นแม่ว่า "อย่าทำครับ อย่าทำ เขาไม่เรียกก็ไม่เป็นไร ผมทน รอได้ครับ"

ในขณะนั้น ลูกสาวทั้งเจ็บตัว เเละเจ็บใจ ที่ทำไมแม่ถึงทำอย่างนี้ พลางร้องไห้ สะอึกสะอื้นไป

แม่ :ตบลูกสาวอีกฉากใหญ่ แล้วบอกว่า "แกนี้เรียกพ่อสิ ทำไมไม่เรียกพ่อ"

ลูกสาว : สะอึกสะอื้น กลั้นใจพูด ออกมาเบาๆว่า "พ่อ"

แม่ : แกเรียกเบาอย่างนั้น พ่อแกอยู่หลังบ้านจะได้ยินหรอ รีบไปบอกพ่อแกเลยนะ ว่าผู้
จัดการธนาคารเขามา เร็วๆเลยนะ เดี๋ยวนี้เลย

ลูกสาว : ..........

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้