ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 เมษายน 2015, 18:58
ROCKY's Avatar
ROCKY ROCKY ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ROCKY is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ กขฃคฅฆง View Post
ผมว่า f(f(f(x+y))) แหละ เพราะในค่ายเค้าก็สอนสัญลักษณ์แบบนี้

ว่าแต่ ข้อ2 พิสูจน์ว่าเป็น linear ยังไงครับ
หลังจากที่ได้ว่า $f(n+1)-f(n)$ เป็นค่าคงที่ ก็สรุปได้แล้วว่า $f(n)$ เป็นลำดับเลขคณิต ฉะนั้น $f(n)= f(1)+a(n-1)$

แต่ผมก็ยังคิดว่าโจทย์อยากให้เป็น $f(x+y)^3$ มากกว่า(อาจจะด้วยว่าก็อปมาผิด เข้าใจผิดหรืออะไรก็แล้วแต่) แค่เพียงมีสอนในค่ายไม่ได้หมายความว่าจะต้องออกสอบนิครับ ยิ่งเป็นค่ายสองด้วย เนื้อหามาก+ไม่ได้เฉพาะเจาะจง คือมากันระดับนี้แล้วไม่น่าจะมาออกโจทย์ผิดกัน
สิ่งทีผมสงสัยคือในค่ายตอนสอบไม่มีใครสงสัยเลยเหรอว่า โจทย์มันแปลกๆ(คือถ้าใครให้ f เป็นค่าคงที่ ก็รู้ทันทีว่ามีคำตอบมากกว่า f=0) ไม่มีใครถามอาจารย์เลย?