ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤศจิกายน 2006, 02:02
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ o_okwang:
คือว่าเราเป็นสมาชิกใหม่
มีเรื่องอยากรบกวนนะค่ะ
ช่วยหาคำ อนิยาม ในวิชา SET Theory ให้เราหน่อยสิ เรางงมากๆเลย
แล้วเรายังอยากรู้ว่า classes และ Sets มีความหมายเหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร
โปรดยกตัวอย่างอธิบายด้วยนะค่ะ
ขอขอบคุณมากค่ะ
คำว่า set นี่แหละครับเป็นคำอนิยาม

set ต่างกับ class ครับ

class มีความหมายโดยรวมกว้างกว่า set
class บางชนิดก็เป็นเซต อย่างเช่น class ของจำนวนเต็มคู่
แต่ class บางอย่างนั้นใหญ่เกินไปที่จะเรียกว่าเซตครับ จึงต้องแยกออกมาเรียกต่างหาก เช่น class ของเซตทั้งหมด ใหญ่โตมโหฬารมากครับ นับกันไม่ไหวก็เลยให้ไปอยู่ใน class แทน
คุณสมบัติอีกอย่างที่เราต้องแยก class ออกมาจากเซตคือ class บางชนิดไม่เคารพ Axiom of Choice ครับ จึงโดนทำโทษโดยการให้ไปอยู่กลุ่มใหม่