ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤศจิกายน 2006, 08:58
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
ตามความเข้าใจของผม...

ถ้าหากรู้จัก class แล้ว set ก็จะไม่เป็นอนิยามครับ ถ้าเราให้ class เป็นอนิยาม เราจะนิยาม set ได้ดังนี้

เราเรียก class $A$ ว่าเป็น set ก็ต่อเมื่อ มี class $B$ ที่ $A\in B$

set เป็น class แต่ class ไม่จำเป็นต้องเป็น set เราเรียก class ที่ไม่ใช่ set ว่า proper class ตัวอย่างของ proper class ก็เช่น class of all sets ซึ่งมักเขียนแทนด้วย $S$ (ตัวเขียน) หรือ $E$ (ตัวเขียน) $E$ นี่มาจากคำว่า ensemble ซึ่งในภาษาฝรั่งเศสแปลว่า set ครับ

ป.ล. คำถามนี้ควรตั้งไว้ที่ กลุ่มปัญหาคณิตศาสตร์ โอลิมปิก และ อุดมศึกษา นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้