ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤศจิกายน 2014, 21:55
Phudis's Avatar
Phudis Phudis ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Phudis is on a distinguished road

คือ....ในฐานะ ที่ผมเป็นเด็กคนนึงที่สอบใน RASA 1st Gen. จะขอพูดอะไรสักอย่างละกัน
แต่ก่อนอื่น ก็อย่าด่าผมว่าแพ้แล้วพาลนะ แค่แสดงความคิดเห็นเล็กน้อย พอดีผมติดอันดับที่170นิดๆ(ก็คือเกือบตกจากรายชื่อสำรองนั่นแหละ)
ผมว่านะ... คือ แอบผิดหวังเล็กน้อย คะแนนเต็มของปีที่แล้ว
คณิต 100 วิทย์ 200 พอร์ต 600
อ่านไม่ผิดหรอกครับ พอร์ต 600 คะแนน แล้วสิ่งที่ตามมาที่แอบผิดหวัง คือ...พอร์ตเค้าดูตามจำนวนครับ ไม่ได้ดูตามคุณภาพ
เช่น สมมุติ A ส่งพอร์ตไป10อัน เกี่ยวกับการเป็นหัวหน้าห้องทุกปี กับB ที่เป็นประธานนร.2ปี Aจะได้คะแนนเยอะกว่า(เท่าที่ถามๆเพื่อนๆที่สอบกันมา)
และ 600 คะแนน ก็ไปกดคนที่ได้คะแนน คณิต วิทย์ โอเค แต่ยื่นพอร์ตน้อย(ไม่นับว่ามีหรือไม่มีคุณภาพนะ ค่าเท่ากัน)
ทำให้ติดสำรองบ้าง ตกจากสำรองไปเลยบ้าง อะไรอย่างอื่นบ้าง
และก็ทำให้พวกม้ามืด ที่มาเริ่มฟิตเอาตอนม.2 ก็เสียคะแนนไปแบบฟรีๆ
และอีกอย่างที่ผมอยากลองให้ทุกคนเช็ค
ถ้าเกิดมีใครว่างๆ ก็ลองไปเช็ครายชื่อคนที่ติดตัวจริงกับตัวสำรองปีที่แล้วสิครับ จะพบว่า เด็ก'43 ปีที่แล้วที่ติดตัวจริง....ไม่ค่อยมีชื่อที่ได้ยินกันบ่อยๆเลย
แต่คนที่ชื่อได้ยินกันบ่อย อย่างเช่น(ขอเอ่ยนามขึ้นมาบางคน ซึ่งผมคิดว่า เด็กวงการแข่งขันรุ่นนี้ น่าจะพอคุ้นหูกันบ้าง)
กัญจน์ เจิ้ง, พงศ์ธัช ทั่งหิรัญ ฯลฯ กลับตกไปอยู่ในรายชื่อคนสำรองอันดับกลางๆ จนถึงท้ายๆด้วยซ้ำ
ในความคิดผมนะ ควรจะเปลี่ยนจากการที่เอาพอร์ตของแต่ละคน
ไปเป็นสอบจิตวิทยา น่าจะดีกว่า และควรให้คะแนนแต่ละส่วน เท่ากันจริงๆ ไม่ใช่ แบ่งวิทย์เป็น2ส่วน แบ่งพอร์ตเป็น6ส่วน ทำให้เลข100 วิทย์200 พอร์ต600 แบบปีที่แล้ว
ผมก็มีความคิดเห็นแค่นี้แหละ และคงได้แต่แนะนำรุ่นถัดไปว่า ส่งพอร์ต ส่งไปให้เยอะๆ ถ้าเค้ายังไม่เปลี่ยนการให้คะแนน
ถ้าไม่ทำอย่างนั้น ระวังจะต้องมาเสียใจแบบพี่คนนี้

Phudis Dawieang
สู้ต่อไป เพื่ออนาคตที่ดีกว่า
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้