ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 ตุลาคม 2008, 16:37
seidon's Avatar
seidon seidon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

seidon is on a distinguished road
Default โจทย์ความน่าจะเป็น

ลูกบอลสีชมพู 3 ลูก สีฟ้า 2 ลูก สีขาว 1 ลูก บรรจุอยู่ในกล่อง หยิบขึ้นมา 2 ลูก หยิบทีละลูกโดยไม่ใส่คืน จงหาความน่าจะเป็นที่จะหยิบบอลสีชมพูทั้ง 2 ลูก

กล่องใบหนึ่งมีฉลากเขียนเลข 1,3,5,...,99 อย่างละใบ และ 2,4,6,...,50 อย่างละใบ จงหาความน่าเป็นเมื่อหยิบขึ้นมาสองใบพร้อมกัน แล้วได้ผลรวมของเลขทั้งสองเป็นจำนวนคี่

**มันมีเทคนิคลัดอะไรรึป่าว เพราะผมไม่เข้าใจเรื่องนี้เลยจริงๆ ทั้งๆที่ผมก็พยายามอ่านและทำโจทย์อยู่พอควร

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี

ขอผู้รู้ทั้งหลายช่วย อธิบาย แสดงวิธีทำให้ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ