หัวข้อ: Paolo's sum
ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 พฤศจิกายน 2010, 20:42
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

ถึงจะมีแล้วแต่ถ้าเป็นการค้นคว้าด้วยตัวเองผมก็ยังสนับสนุนให้ทำครับ

จริงๆแล้วการคิดอะไรซ้ำกับคนอื่นไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

ถ้าเราไม่ได้ไปลอกเขามามันก็เป็นงานที่ดีทั้งนั้น

แต่ว่าคนที่คิดคนแรกเขาจะได้เครดิตไป

นี่คือเหตุผลนึงที่เราต้องเรียนรู้อะไรใหม่ๆอยู่ตลอดเวลา

ก็เพื่อตามคนอื่นให้ทันและไปให้ถึงชายแดนของวิชานั้นๆ

และเริ่มทำวิจัยจากตรงนั้น งานที่ได้จึงจะไม่ซ้ำกับคนอื่น

สองสูตรแรกสวยดีครับ ส่วนสูตรที่สามผมค่อนข้างคุ้นกับสูตรนี้มาก

เหมือนเคยเห็นในหนังสือครับ จริงๆแล้วถ้าจะเน้นประเด็นของทฤษฎีที่ว่า

ผลคูณของจำนวนเต็มบวก $m$ ตัวเรียงกันจะหารด้วย $m!$ ลงตัว

มันก็เป็นวิธีพิสูจน์ที่สวยอันหนึ่ง ไม่ลองส่งไป MYMATHS ดูล่ะครับ