ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤศจิกายน 2014, 10:52
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
มายังไงน่ะครับท่าน กำลังสองมาเป็นพรวน
มาจากทฤษฎีบทของ Artin ที่ว่าทุกอสมการพหุนามจะสามารถจัดเป็น sum of squares ได้ครับ

ก็เลยลองเดาว่าจะจัดรูปให้เป็น SOS ได้ยังไงโดยใช้วิธี undetermined coefficients ครับ

ผมคิดว่า conjecture ที่ตั้งไว้เป็นจริงโดยการจัดให้เป็น SOS แบบที่แสดงไว้

แต่ความยากอยู่ที่จะต้องพิสูจน์เอกลักษณ์บางอย่างของ $\sec$ ครับ

ใครว่างๆลองเอาไปคิดต่อดูนะครับ