ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 เมษายน 2011, 00:46
lek2554's Avatar
lek2554 lek2554 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

lek2554 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ yellow View Post

ควรดูในเล่มเพิ่มเติมอีกเล่มครับ เพราะเนื้อหาสมบูรณ์มากกว่า
ผมกำลังพิจารณาเฉพาะคณิตศาสตร์พื้นฐานครับ เพราะเป็นหลักสูตรที่นักเรียนส่วนใหญ่ทั่วประเทศต้องเรียน

ในแบบเรียนไม่ได้พูดถึงการคำนวนจากตารางแจกแจกความถี่เลย และไม่ได้กล่าวถึงสูตร $\dfrac{r(N)}{100} $ เลย

และผมก็งงกับโจทย์ในแบบฝึกหัดครับ ตัวอย่างเช่นที่ผมเคยกล่าวมาแล้ว ข้างล่างนี้

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lek2554 View Post

แบบฝีกหัดที่ 2.3 หนังสือแบบเรียนรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ เล่ม ๓ ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช ๒๕๕๑ หน้าที่ 62

ข้อ 3. ถ้าเปอร์เซ็นไทล์ที่ 40 ของคะแนนสอบวิชาวิทยาศาสตร์คือ 78 คะแนน และมีนักเรียน 8 คน ที่ได้คะแนนน้อยกว่าหรือเท่ากับ 78 คะแนน อยากทราบว่า มีนักเรียนกี่คนที่ได้คะแนนมากกว่า 78 คะแนน

เฉลยจากคู่มือครูรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ เล่ม ๓ ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช ๒๕๕๑ หน้าที่ 43

ข้อ 3. มีนักเรียน 8 คน ที่ได้คะแนนน้อยกว่าหรือเท่ากับ 78 คะแนน ซึ่งเป็นเปอร์เซ็นไทล์ที่ 40

$\qquad$ ถ้ามีนักเรียนเข้าสอบทั้งหมด $N$ คน

$\qquad$ จะได้ $\dfrac{40\times N}{100} = 8 \rightarrow N = 20$

ดังนั้น จะมีนักเรียนที่ได้คะแนนมากกว่า 78 คะแนน อยู่ 12 คน
โจทย์ในแบบฝึกหัด 2.3 ข้อ 2 , 3 , 4 , 5 คำพูดในโจทย์เหมือนกันทุกข้อ

คำพูดในโจทย์ไม่มีตรงไหนเลยที่แสดงถึง การแจกแจงความถี่ที่มีการแบ่งอันตรภาคชั้นเลย

แต่เฉลยในคู่มือครู หาตำแหน่งของ $P_r$ จาก $\dfrac{r(N)}{100} $

และแบบฝึกหัดข้อ 6 เป็นข้อมูลที่ไม่ได้แจกแจงความถี่ อย่างชัดเจน เฉลยในคู่มือครูก็ยังใช้ $\dfrac{r(N)}{100} $
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้