ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มกราคม 2016, 09:12
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tngngoapm View Post
ในฐานะที่ผมจัดได้ว่าเป็นสมาชิกที่ค่อนข้างใหม่นะครับ ด้วยความเคารพ ก่อนอื่นในความเห็นส่วนตัวนะครับ(ไม่ ได้ว่าใครนะครับ)ต้องขอบอกว่าเป็นความแปลกใหม่ที่ได้เห็นโจทย์แบบนี้นะครับ ที่สามารถนำเอากระแสละครซีรีย์ดังผสานกับโจทย์ทางคณิตศาสตร์ได้อย่างมีสีสันนะครับ แต่ถ้ามองกันให้ดีโจทย์มีความผิดปกติอยู่สองสามอย่าง ผมมองว่าโจทย์ในข้อนี้แบ่งเป็น2อย่างคือ
1.โจทย์ทางคณิตศาสตร์ซึ่งผมหาได้เท่ากับ -2 (ถ้าผิดขอให้ผู้รู้ท่านอื่นโปรดชี้แนะ)
2.โจทย์ทางละครที่ไม่ได้ถามตรงๆแต่กำหนดสถานการณ์มาให้ในขณะที่ครูกำลังสอนแล้วเกิดเหตุการณ์นักเรียน2คนคุยกันแล้วมีเหตุการณ์บางอย่าง เกิดขึ้นเลยเถิดจนครูจะให้ เอฟหมดทุกคน โดยโจทย์อ้างถึงความเท่าเทียม ให้เกิดในแผ่นดินไทย(ว่าไปถึงขนาดนั้น) ซึ่งผมว่าเป็นโจทย์ทางจริยธรรมที่จะตัดสินหรือหาคำตอบยากกว่าโจทย์ทางคณิตศาสตร์มาก ต้องดูบริบทอื่นประกอบด้วย ถ้าเปรียบเป็นสมการก็มีตัวแปรอยูหลากหลายตัว มีความซับซ้อนกว่าสมการทีมีตัวแปร a,b,c,d ยากจะหาบทสรุปได้ ลำพังแค่หาความชัดเจนของเหตุการณ์ก็น่าจะยากแล้ว ทำได้แต่สื่อสารเป็นแบบจำลองของเหตุการณ์จริงในรูปแบบของละครได้เท่านั้นครับ
สวัสดีค่ะ สำหรับเรื่องความแปลกใหม่และสถานการณ์ อันนี้นำเหตุการณ์ปัจจุบันที่ปรากฏในข่าวมาเขียนและอ้างอิงไว้ค่ะ (ข่าว F ทั้งชั้นก็กำลังดัง กับ จริยธรรมแพทย์ที่โพสต์ทวิตเตอร์ก็โดนรุมซะแล้ว) เลยเอามาใส่เป็นเรื่องราวไว้เตือนว่าช่วงเวลาที่ออกมานั้นมีเหตุการณ์อะไรบ้าง ถ้าเข้าไปในเผจตามลายเซ็นของหนู จะมีโจทย์จาก The Face Thailand Season 2 ด้วย เนื้อหากับความยากก็คล้ายๆกัน แต่หนูไม่ได้เอามาลง

ส่วนเรื่องโจทย์ทางจริยธรรม คงเป็นสิ่งที่ตัดสินและหาคำตอบได้ยาก เนื่องจากคำตอบขึ้นอยู่กับความเห็นส่วนบุคคล พื้นฐานทางด้านจิตใจ และอื่นๆอีก คงไม่สามารถออกโจทย์มารองรับได้หมด

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tngngoapm View Post
ระบบสมการประกอบด้วย3ชุดคำตอบคือ (a,b,c,d)เท่ากับ
1.(p-1/2,-q,-q,-q)
2.(-p-1/2,q,q,q)
3.(1,-1,-1,-1)
เมื่อ $p=\frac{1}{2\sqrt{\frac{\sqrt{129}-9 }{24} } } $
และ $q=\sqrt{\frac{\sqrt{129}-9 }{24} } $
มาคิดอีกทีคำตอบน่าจะได้ -5
ใช่ค่ะ คำตอบคือ -5 ข้อนี้เป็นหนึ่งในข้อที่เหนื่อยมากกับการหาเลข และสร้างระบบสมการค่ะ
สร้างระบบสมการไม่เท่าไร แต่หาเลขและพหุนามที่ทำให้คำตอบของระบบสมการไม่ลงตัว แต่คำตอบของให้หาลงตัว เหนื่อยมากที่สุด
คุณ tngngoapm มีแนวคิดอย่างไรในการแก้ปัญหาเหรอคะ อยากทราบค่ะ
เดี๋ยววันสองวันนี้จะโพส official solution กับ alternative solution ที่มาเข้าฝันค่ะ

03 มกราคม 2016 09:15 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้