หัวข้อ: IJSO #7 2553
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 กุมภาพันธ์ 2010, 10:48
RT OSK RT OSK ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

RT OSK is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
อืมม...ทำไมตรง side view ถึงมั่นใจว่าเป็น 45 องศาล่ะครับ

ภาพที่ผม จินตนาการได้ในหัว คือ ผมลากเส้นจาก จุดสัมผัสฝาชีกับทรงกลม ทะลุผ่านจุดศูนย์กลางทรงกลมมายังจุดศูนย์กลางครึ่งทรงกลม จาก 3 ทิศทาง แล้วเชื่อมสามเหลี่ยมด้านเท่าด้านละ 6 หน่วยตรงระนาบจุดศูนย์กลางทรงกลม

ถ้ารัศมีครึ่งทรงกลมเป็น R

สิ่งที่ผมได้คือพีระมิดฐานสามเหลี่ยมด้านเท่ายาวด้านละ 6 หน่วย และมีจุดยอดที่จุดศูนย์กลางครึ่งทรงกลม (ฝาชี) โดยที่สันทุกสันยาว R-3 หน่วย

แล้วผมก็แก้สมการตามปกติหาค่า R ซึ่งตรงกับข้อ ค ครับ
ผมลองวาดรูปมาให้ดูเป็น 3D
Name:  3D.jpg
Views: 925
Size:  48.4 KB
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้