ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 ตุลาคม 2015, 22:22
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ExterZ View Post
เวลาผมทำโจทย์แล้วเจอสมการพหุนามดีกรีมากกว่า 3 ผมชอบใช้การหารสังเคราะห์แยกตัวประกอบครับ แต่มีวิธีอื่นๆไหมครับ บางครั้งหารสังเคราะห์ไมไ่ด้ ต้องใช้วิธี"ฝัน"จัดรูปหรือเปล่าครับ ผมฝันจัดรูปไม่เก่ง ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ปกติผมใช้ทฤษฎีบทตัวประกอบในใจครับ จากนั้นใช้จัดรูป ให้มีพหุนามที่เป็นตัวประกอบ เช่น

$x^3+x-2 = 0$ ลองแทนในใจได้ $x=1$ ดังนั้นจะต้องทำให้ $x-1$ ปรากฏขึ้นมาโดยบวกเข้าลบออก $x^2$

$(x^3-x^2)+(x^2+x-2) = x^2(x-1)+(x-1)(x+2) = (x-1)(x^2+x+2)$

ถ้าเป็นแบบที่ยากที่ใช้ทฤษฎีบทตัวประกอบตรรกยะแล้วไม่มีตัวประกอบเลย ต้องใช้ประสบการณ์หลายอย่างครับ ตอบยาก เช่น $x^4+x^2+4x-3$
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้