ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ตุลาคม 2008, 20:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับที่เข้ามาตอบ ไม่ได้ต้องการบอกว่ารู้ตัวว่าเก่งเลข นะ ครับ (ตามหัวข้อที่เชื้อเชิญ) เพียแต่เห็นว่าอยากได้ คะแนนเลข A-NET ซัก 70 คะแนน(ตามที่ฝันเอาไว้)
ดีครับเอาใจช่วย แต่ก่อนอื่นอยากให้เห็นสถิติของคะแนนเลข A-NET ปีก่อนๆ ครับ
http://www.mathcenter.net/forum/showthread.php?p=31619
ถ้าคุณ hmm ได้ซัก 70 คะแนน คุณจะอยู่ในแนวหน้าของประเทศในระดับชั้นเดียวกับคุณเลยครับ คือ อยู่ใน 200 หรือ 300 คนแรกที่ทำคะแนนได้ในระดับสูงครับ
ปีที่แล้วผมรู้จักคนที่ต้องสอบ A-NETประมาณ 3-4 คนทุกคนได้เลขเกรด 4 หมดซึ่งมีทั้งจากโรงเรียนในกรุงเทพและต่างจังหวัด 3 คน ได้ประมาณ 30-40 คะแนน ส่วนอีก 1 คนได้ 70 กว่าๆ ครับ
ข้างบนเป็นข้อมูลไว้สำหรับประเมินสถานการณ์ครับ ตอนนี้มาดูตรงคำถามกันเลยครับ เรามีเป้าหมายคือ 70 คะแนน ต้องถามตัวเองก่อนว่าตอนนี้เราอยู่ตรงไหน จะได้รู้ว่าต้องทำอีกเท่าไร ดังนั้นลองหยิบข้อสอบเก่าแล้้วจับเวลาดูว่าได้คะแนนเท่าไร เอา 2 ปีหลังก่อนเลยครับ พอทำเสร็จก็มาดูว่าข้อที่ผิด ผิดเพราะอะไร หาสาเหตุให้เจอ เช่นคำนวณผิดหรือ ไม่รู้เรื่องเลย เป็นต้นเพราะแต่ละปัญหาก็จะแก้ไม่เหมือนกัน ส่วนข้อที่ถูกก็ดูด้วยครับว่าที่ถูกนะฟลุคหรือเปล่า แนวทางที่เฉลยกับของเราคิดแตกต่างกันหรือไม่เพราะเหตุใด อันนี้ช่วยได้เยอะเหมือนกันในเรื่องของเทคนิคหรือการประยุกต์ใช้ในการทำข้อสอบ เมื่อเรารู้ว่าตอนนี้อยู่ตรงไหนแล้วก็จะได้แก้ได้ถูก อย่างน้อยๆ ตอนนี้เรื่องทุกเรื่องในชั้น ม.4-6 ต้องรู้เรื่องและเข้าใจเป็นอย่างดีแล้วครับเพราะเท่าที่ดูข้อสอบจะเน้นเชิงวิเคาระห์และทักษะกระบวนการคิดทางคณิตศาสตร์ซึ่งต้องอาศัยปร ะสบการณ์ในการทำโจทย์พอสมควร เวลาที่หลือต่อนี้ไปคงเน้นการทำโจทย์เป็นหลักแต่ถ้ายังต้องมาทำความเข้าใจกับเรื่องที่เรียนไปแล้วละก็ เหนื่อยครับเป้า 70 ไม่ง่ายครับ เอาใจช่วยครับ
ผมรู้จัก พนักงานขายตรงสินค้ายี่ห้อหนึ่ง เขามีคติประจำใจคือ ฝันให้ไกลไปให้ถึง และทุกวันนี้เขาก็ประสบความสำเร็จครับเพราะเขาใช้ความฝันเป็นแรงผลักดันครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้