ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 มกราคม 2017, 19:37
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
ใช้สูตรของอนุกรมเทย์เลอร์ง่ายกว่าเยอะครับเพราะคำนวณออกมาได้ทันที
.......แน่นอนครับ นักคณิตศาสตร์ที่คิดสูตรอนุกรมเทย์เลอร์ ผลงานของเขาอยู่ในระดับอัจฉริยะอย่างไม่ต้องสงสัย.......และถ้าใครรู้ตัวว่าเราสุดยอดแล้วทางพีชคณิต ผมก็สนับสนุนให้ทำวิธีนี้เต็มที่ครับ.........(ขอบคุณครับ)

........แต่สำหรับผู้ที่เริ่มฝึกฝนคณิตศาสตร์หรือบุคคลทั่วไปที่ไม่ได้มีต้นทุนทางคณิตศาสตร์อะไรมากมาย คือยังไม่มั่นใจในทักษะทางคณิตศาสตร์ที่ดีพอ หรือยังไม่รู้ทฤษฎีทางแคลคูลัสหรือยังไม่รู้เรื่องว่าหาอนุพันธ์ยังไง การหารสังเคราะห์ก็เป็นวิธีแบบบ้านๆวิธีหนึ่งในการหาผลหารและเศษจากการหารพหุนาม โดยผมจะยกตัวอย่างวิธีการหาดังนี้ครับ(คือใครที่ยังไม่รู้วิธีการหารสังเคราะห์ทำยังไงก็แนะนำให้ค้นคว้าอ่านในหนังสือคณิตศาสตร์ระดับช ั้นม4ของ สสวท. เรื่องจำนวนจริง หัวข้อการแยกตัวประกอบพหุนามด้วยวิธีการหารสังเคราะห์หรือหัวข้อทฤษฎเศษเหลืออะไรประมาณนี้แหละครับ......

........ตัวอย่างที่ 1 เป็นตัวอย่างการหารพหุนามที่มีดีกรี 6 หารด้วยพหุนามกำลังสองสัมบูรณ์ โดยวิธีการหารสังเคราะห์แบบขั้นบันได(อันนี้ผมตั้งชื่อเอาเองครับ อย่าคิดมากกัน) เริ่มจากเอาสัมประสิทธิ์ของพหุนามมาเรียงกันจากดีกรีมากไปน้อย พหุนามดีกรี6 ก็มีสัมประสิทธิ์6ตัว ถ้าตัวหารพหุนามเป็น $(x-1)^2$ ตัวหารสังเคราะห์จะเท่ากับ 1 แต่ถ้าเป็น $(x+2)^2$
ตัวหารสังเคราะห์จะเท่ากับ -2 กำลังสองก็หารไป 2 ครั้ง อธิบายมากไปก็จะยาวและ ดูตามรูปละกันครับ ......
Name:  60.jpg
Views: 11037
Size:  73.0 KB

........ตัวอย่างที่ 2 ก็โจทย์เดียวกันครับแต่เปลี่ยนตัวหารเป็น$(x-1)^3$ก็ใช้ 1 หารสังเคราะห์ 3 ครั้ง ตอนตอบก็คล้ายกับตัวอย่างที่ 1 ตามรูปข้างล่างครับ
Name:  61.jpg
Views: 12621
Size:  90.9 KB

........และขอตบท้ายด้วยวิธีพื้นฐานการตั้งหารยาวครับ ลองเปรียบเทียบกันดูว่าแบบไหนง่ายยากยังไงใครถนัดแบบไหนก็ตามสบายเลยครับ ลองเปรียบเทียบกันดู
Name:  62.jpg
Views: 15706
Size:  46.0 KB

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
ยากแหะครับ
ที่เคยเจอคือใช้
$P(x)=(x-1)^2Q(x)+ax+b \rightarrow P(1)=a+b$
$P'(x)=2(x-1)Q(x)+(x-1)^2Q'(x)+a \rightarrow P'(1)=a$
แล้วก็แก้สมการ
(น่าจะวิธีคล้ายๆกับอนุกรมเทย์เลอร์แหละครับ)
เข้าใจครับ คนที่วิ่งเร็วอยู่แล้วจะมาให้วิ่งช้ามันก็เป็นเรื่องยาก แต่สำหรับคนที่เพิ่งเริ่มฝึกวิ่งฝึกเดิน แล้วยังไม่มั่นใจก็ลองฝึกวิ่งแบบช้าๆไปก่อนครับ แล้วถ้าเชี่ยวชาญมั่นใจขึ้นจะวิ่งให้เร็วยังไงก็พัฒนาการกันไปครับ......(ขอบคุณครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้