ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2002, 11:37
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
Icon22 อยากถามเพิ่มเกี่ยวกับ set จากบอร์ดหว้ากอ

http://www.pantip.inet.co.th/cafe/wa...k/X659102.html

1. ระบบสัจพจน์ ZF คืออะไรครับ ต่างจากระบบเก่ายังไงครับ ?
2. การมองมองเพียงครึ่งเดียวหมายถึงตอนพิสูจน์ เราพิสูจน์ว่า p q แต่เรายังไม่ได้พิสูจน์ว่า ~q ~p ใช่หรือป่าวครับ แต่ในกรณีที่ทำไม่ได้ ( เช่นในกรณีนี้ เซตเป็นอนิยาม ) ถ้าเราทราบมาว่าผลออกมาได้เพียงสองสถานะ เราจะทำเพียงแค่ครึ่งเดียว แล้วยึดถือผลที่ออกมาได้หรือเปล่า
3. ตอนนี้คิดว่าเข้าใจ Paradox บ้างแล้ว ( จากนิทาน ) แต่อยากทราบว่าโจทย์ข้อนี้จะไปเกี่ยวข้องกับ Paradox ได้อย่างไร ( จริงๆก็มีคนเขียนมาแล้วอ่ะครับ แต่อ่านไม่เข้าใจเลย )
4. พวกพี่ๆจะตอบคำถามนี้ว่ายังไงครับ ? ( A เป็นเซต ไม่เป็นเซต)

เฮ้ออ .... ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าถามยาวไปขออภัยน้าคร้าบบ พึ่งอ่านกระทู้จบเมื่อกี้เอง ( จะสอบ For I แล้วยังอ่านไม่ถึงไหนเลย - -")