ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 ธันวาคม 2010, 21:50
มารบูรพา's Avatar
มารบูรพา มารบูรพา ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

มารบูรพา is on a distinguished road
Default ทำไมโลกโป่งออกทางเส้นศูนย์สูตร ?

ที่ผมจะบอกต่อไปนี้คือ ทำไมโลกโป่งออกทางเส้นศูนย์สูตร ? ( ไม่รู้มีคนคิดรึยังนะครับ )

อย่างที่รู้กันว่าโลกโป่งออกทางเส้นศูนย์สูตร แต่มันเป็นเพราะอะไร ผมมีคำตอบ

นี่คือแบบไม่โป่ง

Name:  untitled.jpg
Views: 456
Size:  10.7 KB

แต่ถ้าโป่งออกมันก็ประมาณนี้ ( ดูให้เป็นวงรีหน่อยแล้วกัน )

Name:  11.jpg
Views: 1874
Size:  9.1 KB

ทีนี้มันโป่งเพราะอะไรล่ะ ? คำตอบคือ

Name:  untitled11.jpg
Views: 570
Size:  12.9 KB

จากรูปจะเห็นว่า ขั้วโลกเหนือกับขั้วโลกใต้มันดูดเข้าหากัน ( เหมือนแม่เหล็กนั่นเอง ) พอมันดูดกัน มันก็ทำให้เกิดการ
" บีบ " ทำให้โป่งออกมาทางด้านข้างนั่นเอง

ง่ายๆก็ลองนึกถึงดินน้ำมันกลมๆก้อนนึง กับแผ่้นโลหะ 2 แผ่น

Name:  12.jpg
Views: 414
Size:  16.7 KB

ทีนี้ลองจินตนาการต่อไปว่า ก้อนดินน้ำมันนี้ ถูกแผ่นโลหะทั้ง 2 นี้ " บีบ " เข้ามาทางข้างบน และข้างล่าง

Name:  13.jpg
Views: 393
Size:  12.4 KB

ก็จะเห็นว่าดินน้ำมันโป่งออกทางด้านข้างนั่นเอง เหมือนกับโลกของเรา

เอาล่ะจบแล้วล่ะครับ ขอบคุณที่อ่านครับ