ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 พฤษภาคม 2006, 08:41
Pramote's Avatar
Pramote Pramote ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pramote is on a distinguished road
Wink ช่วยไขข้อ ข้องใจให้ผมที โจทย์หนังสือ My math

โทย์ข้อนี้จากหนังสือMy math หน้า56 เล่ม3 Vol.2 เดือนเมษา โจทย์ข้อ7

ผมวาดรูปไม่ได้แต่จะบอกให้ทุกท่านวาดรูปตามผมนะครับ(เชื่อหน่อยๆ)

ลากAB ยาวxหน่วย จากBลากตั้งฉากขึ้นไปถึงCยาวyหน่วย จากจุดAลากADทำมุม135องศากลับAB
จากจุดDลากเส้นตั้งฉากขึ้นไปไปตัดBCที่จุด C จะได้มุมADC =มุมABC = 90องศาและมุมDAB =135องศา มีด้านAD = 4cm DC = 10cm จงหาพื้นที่สี่เหลี่ยมABCD = ? และอัตราส่วนของความยาวAB:BC=?(x:y = ?) ในหนังสือตอบ41ตร.cm,3:7 แต่ผมหาได้40ตร.cm,2:5 ใครถูกช่วยบอกที

ปล.ใครงงไปซื้อหนังสือMy mathเลยครับ เล่ม3 Vol.2 ของเดือนเมษายนนะครับ ในหนังสือมีเทคนิคการยกกำลัง2ด้วย พี่Gonเขียนดีสุดๆๆ