หัวข้อ: Differential Equations Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มีนาคม 2007, 19:35
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

ผมได้ขอร้องให้คุณ passer-by ช่วยทดลองแก้โจทย์ข้อ 8. และ ข้อ 6. (อันเก่า) โดยใช้ MATLAB ดู (เชื่อว่า MATLAB ยืม library การแก้ ODE มาจาก Maple ครับ) ปรากฎว่าผลออกมาผิดคาด เพราะมันสามารถแก้ได้ครับ แม้ว่าอาจต้องมีการ simplify คำตอบต่ออีก

แต่ละข้อที่ทำแบบ manual เนี่ย ผมต้องเสียเวลาไปทั้งวันเลยครับ (แต่ไม่ได้ทำต่อเนื่องนะ) เดี๋ยวผิดนู่นผิดนี่ตลอด ไม่คิดว่าเทคโนโลยีจะก้าวหน้า จนสามารถจัดการกับสมการพวกนี้ได้หมดแล้ว เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว เราก็คงต้องปล่อยเรื่องพวกนี้ให้เป็นหน้าที่ของเครื่องจักร ส่วนมนุษย์เราก็เดินหน้าทำอย่างอื่นกันต่อไปดีก่า...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้