ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มีนาคม 2010, 14:27
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

เอาใจเจ้าของกระทู้ซะหน่อย มาช่วยตอบซะข้อให้ก่อน ข้อ 7 นะครับ
เนื่องจากข้อสอบเป็นข้อสอบ o-net ( O la la National Education of Thailand) ถ้าแปลเป็นไทยก็คงทำนอง โอ้ ลา ล้า การศึกษาระดับชาติของไทย จึงทำให้การตอบต้องแยกกรณีตอบเป็น 2 กรณ๊ครับ

กรณีแรก ตอบโดยใช้หลักวิชาความรู้สากลเป็นที่เข้าใจในหมู่นักคณิตศาตร์ทั่วโลก ซึ่งไม่มีในหลักสูตรของโอ้ ลา ล้าฯ ก็จะต้องตอบว่า ตอบข้อไหนก็ถูก เพราะทั้ง 4 ตัวเลือกให้ค่าต่างกันหมดครับ
กรณีที่สอง ตอบข้อ 2 ครับเข้าใจว่าคนออกข้อสอบต้องการให้ตอบ ข้อนี้ครับ เพราะไปดูเนื้อหาในหลักสูตรแบบกระท่อนกระแท่นมั้งครับ คือไปดูบางช่วงบางตอนแล้วเห็นว่า
$a^\frac{m}{n} = (a^m)^\frac{1}{n} =(a^\frac{1}{n})^m$ ก็เลยเอามาออกข้อสอบข้อนี้ การทำอย่างนี้ได้นั้น a ต้องไม่เป็นจำนวนจริงลบหรือมีเงื่อนไขอื่นอีก ซึ่งใช้กับข้อนี้ไม่ได้ แต่เข้าใจว่าคนออกข้อสอบอยากจะให้คิดแบบนี้ครับ
1. $(-1)^0 =1$
2. $(-1)^{0.2} = (-1)^\frac{1}{5} = -1 $ ซึ่งถ้าใช้เครื่องคิดเลขกด จะได้ตามนี้
3. $(-1)^{0.4} = ((-1)^{0.2})^2 = (-1)^2 =1 $
4. $(-1)^{0.8} = ((-1)^{0.2})^4 = (-1)^4 =1 $

ปล. ต้องขอโทษด้วยครับถ้าแซวแรงไป เพราะต้องการให้มีการปรับปรุงจริงๆ นี่ก็ไม่ใช่ครั้งแรกที่ผิดพลาด ผิดพลาดนับครั้งไม่ถ้วนก็ว่าได้ ตั้งแต่ โอเน็ต เอเน็ต เรื่อยมาจน เป็น แกะ-แพะ และผิดอย่างนี้ผมถือว่า ผิดหลักคิดและทฤษฎีก็ว่าได้ ซึ่งถ้าเป็นข้อสอบระดับชาติไม่น่าจะปล่อยให้หลุดออกมาได้ ผมต้องขอโทษอีกครั้งถ้าผู้ใหญ่ได้มาอ่าน เพราะด้วยเจตนานั้นอยากให้มีการแก้ไขกันจริงๆ จะมาบอกว่าออกตรงตามหลักสูตรโดยไม่ดูข้อเท็จจริงก็รู้สึกใจร้ายไปหน่อยครับ เพราะเฉลี่ย โอเน็ต ตั้งแต่มีการสอบมาก็อยู่แค่ 20 กว่าๆจาก 100 ถือว่าต่ำมาก ถ้าออกตรงตามหลักสูตรก็คงต้องมาดูผู้สอนหรือตัวเด็กด้วยคงต้องดูทั้งกระบวนการครับไม่ใช่ต่างคนต่างพูด
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้