ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กุมภาพันธ์ 2010, 22:21
SolitudE's Avatar
SolitudE SolitudE ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

SolitudE is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ~king duk kong~ View Post
ต้นไม้สามารถสังเคราะห์ด้วยแสงได้ตลอดเวลา โดยใช้แสงจากดวงอาทิตย์ จากแสงไฟ หรือแสงอะไรก็ได้อ่ะครับ ผมอยากรู้ว่าต้นไม่ใช้ส่วนไหนของแสงในการสังเคราะห์อ่ะครับ UV หรือ..อะไร (แต่ที่รู้ก็คือต้นไม้ชอบสีแดง+น้ำเงิน)
งงครับ แต่พอตอบได้ว่า photo system มี 2 แบบ คือ 680 กับ 700 (ความยาวคลื่น)

การดูดกลืนแสงขึ้นอยู่กับ pigment ครับ

ถ้าพวก chlorophyll ก็จะดูดกลืนคลื่นช่วงอื่นที่ไม่ใช่สีเขียวได้ดี

(ประมาณว่าตัวมันสีไหน จะดูดกลืนแสงสีนั้นได้ไม่ดี)

ส่วนเรื่องสังเคราะห์แสงก็น่าจะตลอดเวลาที่มีแสง(ไม่แน่ใจนะครับ)

ช่วงที่รับแสงก็จะสร้างพวก NADPH (ประมาณนี้ครับ)

สำหรับไปใช้สร้างน้ำตาลในตอนที่ไม่มีแสง

(ประมาณว่ากลางวันหายใจแสง??? กลางคืนสร้างอาหารครับ )

แต่เพื่อความถูกต้องก็ลองรื้อๆหาใน campbell และหนังสือชีวะทั่วไป(ถ้าดีพอนะครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้