หัวข้อ: โจทย์อสมการ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 ตุลาคม 2004, 06:52
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
ขอบคุณพี่ gon สำหรับวิธีคิดครับ สั้นกระชับดีครับ
ส่วนข้อล่าสุดคิดออกแล้วครับ จะพิสูจน์อสมการนี้แทนครับ

ถ้า x,y,z,m,n เป็นจำนวนจริงบวกแล้ว เราจะได้ว่า

x2/(my+nz) + y2/(mz+nx) + z2/(mx+ny) (x+y+z)/(m+n)

พิสูจน์ โดยอสมการโคชีจะได้ว่า
x + y + z = (x / my + nz)(my + nz) + (y / mz + nx)(mz + nx) + (z / mx + ny)(my + nz)
LHS(m + n)(x + y + z)
จัดรูปก็จะได้อสมการตามต้องการ

คราวนี้ก็ประยุกต์อสมการข้างบนโดยให้
x = (ab)p , y = (bc)p, z = (ca)p
และใช้ AM-GM กับเงื่อนไข abc = 1 พิสูจน์ว่า x + y + z 3
ก็จะได้คำตอบครับ