หัวข้อ: โจทย์ลองทำ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 สิงหาคม 2009, 19:31
เด็กใฝ่เรียน's Avatar
เด็กใฝ่เรียน เด็กใฝ่เรียน ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

เด็กใฝ่เรียน is on a distinguished road
Default ผมเข้าใจครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
ขอบคุณครับ

จริงๆแล้ว น่าจะลองทำเองดู ติดขัดข้อไหน ค่อยถามเป้นข้อๆไปดีไหม

ไหนๆก็ไหนแล้ว ช่วยข้อ 1 ก่อนนะครับ

เป็นที่รู้ๆกัน อัตราส่วนสามเหลี่ยมมุมฉาก = 5 : 4 : 3

ดังนั้น $ \frac{1}{2} \times 4x \times 3x = 72 $

$ x^2 = 12 $

$ x = 2\sqrt{3} $

ความยาวด้านที่เหลือ = $ 4 \times 2\sqrt{3} = 8\sqrt{3} $
โจทย์ที่ผมเอามาผมแค่เอามาให้ลองทำดูทำเล่นๆครับ