ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 พฤศจิกายน 2016, 03:08
i^i i^i ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

i^i is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
ผมทวน proof ของตัวเองดูแล้วระบบ induction ของผมยังไม่ cover โดเมนครับ

ไอเดียที่ผมทดไว้คือสร้างเครื่องมือโยงค่า max บนเลขชี้กำลัง

ในที่นี้คือ $n_{1}$ ในตำแหน่งที่ $p=2$ (ใช้เลอจองด์พิสูจน์ออกมาว่า max ที่ 2)

จากนั้นก็ใช้ข้อเท็จจริงที่ว่า $n_{1}=\frac{m-\sum a_{i}}{p_{1}-1}$ $0 \leq i \leq k$ (เลอจองด์อีกฟอร์ม)

แต่ prove ไปแล้วว่า max $p$ มันเกิดที่ $p_{1}=2$

เลยได้ว่าต้อง prove $2^{m-\sum a_{i}-1} > m$ โดยที่ $m=a_{k}2^{k}+a_{k-1}2^{k-1}+...+a_{1}2+a_{0}$

เป็น base 2 representation ของ $m$

เพราะงั้น $a_{i}$ เป็นได้แค่ $0,1$ จากนั้นใช้ความรู้อสมการมาหยิบขอบของค่า $\sum a_{i}$ ที่เป็นไปได้

เอาเข้าไปเปรียบเทียบกับค่าของ $m-1$ บนเลขชี้กำลังครับ

แต่เวลาเปรียบเทียบค่ามันเอาไปเทียบ $m$ ตรงๆลำบาก ผมเลยเลือกวิธีตัดเซทของ $m$ ออกเป็นช่วงๆ

ด้วยค่าของจำนวนเป็นคู่ๆ (ที่เลือกมาให้เปรียบเทียบค่าของ $\sum a_{i}$ ได้ )

ก็เท่ากับว่าใช้จำนวนนั้นเป็นเส้นแบ่งโดนเมนของ $\mathbb{N}$ แล้วพิสูจน์ข้อความ for all ใช้ช่วงที่แบ่ง

ตรงนั้นแหละที่ใช้ induction เล็กๆครับ จากนั้นใช้ผลของ subset ของ $\mathbb{N}$ ที่แบ่งไว้

มา union กันให้ cover $\mathbb{N}$ ตามที่โจทย์บอกคือ $m \geq 6$ ก็จบครับ

แต่ขั้นสุดท้าย ผมมาเจอปัญหาซะก่อน ถ้าหากซีเรียสมาก ไว้มีเวลาเดี๋ยวผมมาจัดการให้ครับ

ปล. ขั้นสุดท้ายคือ prove ให้คลุมโดเมนที่โจทย์อยากได้ ผมมีไอเดียเรื่อง Cauchy induction, Strong induction

กับเหตุผลเรื่อง bijection ที่ส่งโดเมนที่แบ่งออกให้สมมูลกับระบบของ induction แต่ยังไม่หลุดครับ
ขอบคุณมากครับ. เเต่ผมพึ่งจะเริ่มศึกษาอุปนัยฯอะครับ. ยังไม่ได้ลงลึกเท่านี้เลยครับ.
ต้องขอคำเเนะนำด้วยครับ. จะพยายามทำความเข้าใจครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้