ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กรกฎาคม 2008, 22:02
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

เสริมให้อีกนิดหนึ่งนะครับ:
่รู้สึกว่าเขาจะไม่หา $\tan{x}$ จาก Taylor Series ของ $\tan{x}$ โดยตรงนะครับ เพราะมันหาค่า $B_n$ ลำบากกว่า ถ้าเทียบกันการเอา $\sin{x}$ หารด้วย $\cos{x}$ และ Taylor Series ของ $\tan{x}$ มันใช้ได้เฉพาะเมื่อ $|x|<\frac{\pi}{2}$
จาก Taylor Series ของ $\sin{x}$ เห็นชัดเลยว่า $\sin x\approx x$ เมื่อ $x$ มีค่าน้อยๆ

ว่าแต่ของ $\cosec{x}$ กับ $\sec{x}$ ไปไหนเหรอครับ

07 กรกฎาคม 2008 22:05 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ owlpenguin
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้