ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มกราคม 2006, 16:00
au's Avatar
au au ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

au is on a distinguished road
สวัสดีครับ ขอคิดแบบเด็กประถมนะครับ คือผมว่ามีสามเหลี่ยม 2 รูปซ้อนกัน คือมีรูปเล็กซ้อนรูปใหญ่ โดยที่สามเหลี่ยม 2 รูปนี้ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่จะประกอบไปด้วย สามเหลี่ยม ตามรูปแถวบน และตัวมันเอง
รวมเป็น 16 รูป รวมรูปเล็ก+ใหญ่ จะได้ 32 รูป ทีนี้มาพิจารณาสามเหลี่ยมที่ไม่ได้อยู่ในรูปเล็กหรือใหญ่
ตามที่กล่าวมาอีก ตามรูปแถวล่างซึ่งรวมได้อีก 15 รูป จึงทำให้รูปสามเหลี่ยมตามโจทย์ ประกอบด้วยสามเหลี่ยมแต่ละขนาด = 32+15 = 47 รูป ครับ (ผิดถูกอย่างไรขอคำชี้แนะด้วยนะครับ เสียเวลาคิดตั้ง
หลายวันเพื่อให้แตกต่างจากท่านอื่น ๆ)

13 ตุลาคม 2006 14:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ au
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้