ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 สิงหาคม 2007, 20:24
tatari/nightmare's Avatar
tatari/nightmare tatari/nightmare ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

tatari/nightmare is on a distinguished road

เอ่อ...ผมนั่งคิดๆดูครับผมได้ $n=2\bullet 56786730$
ผมอยากรู้ว่าควรยกตัวอย่างค่า $a,b$ ยังไงถึงจะสรุปได้เลยอะครับ
ผมขออีกสัก 2 ข้อก็แล้วกันครับ
1.จงหา$x,y,z,\in \mathbb{N}$ ทั้งหมดซึ่ง $$(x^2+2)(y^3+3)(z^4+4)=60xyz$$
2.จงหาจำนวนเฉพาะ $p,q$ และจำนวนคู่$ n\geq 3$ ที่สอดคล้องกับสมการ
$$p^n+p^{n-1}+p^{n-2}+....+p+1=q^2+q+1$$
อ้อแล้วก็ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยคิดให้ ขอบคุณจริงๆครับ

BOOM!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้