ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 กันยายน 2008, 23:12
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่จะทำหรือได้หรือไม่นั้น ยากที่จะตอบ เพราะเวลาเดินเร็วมากครับ ผมมักบอกเด็กที่รู้จักว่า หายใจเฮือกเดียวก็ผ่านไป 3 ปี แล้ว หายใจอีกเฮือกก็ผ่านไปอีก 3 ปี อีกอย่างการทำหนังสือเล่มหนึ่งใช้ต้นทุนสูง + เวลาสูงมากครับ ถ้ามีสปอนเซอร์ดี ๆ ล่ะก็ คนทำงานก็จะีมีกำลังใจและทำได้เร็วครับ

ไปสอบคราวนี้ ถ้าน้องโลโซสามารถเรียบเรียงประสบการณ์ + รูปภาพประกอบ สอบเสร็จก็เขียนเป็นบทความแล้วส่งมาลง MY MAHTS ได้ทันทีครับ
คุณ gon กรุณาหายใจเบาๆนะครับ เพราะถ้าหายใจแรงๆอีก 5-6 เฮือก ผมคงเกษีนณอายุแน่ๆเลยครับ
ถ้ามีการรวบรวมโจทย์ในmathcenterและวิธีทำให้เป็นแบบรวมชุด แล้วคงจะทำให้ผู้มาทีหลังประหยัดเวลาในการศึกษามากขึ้นนะครับ
และถ้าหากมีน้องๆที่สามารถเรียบเรียงประสบการณ์ + จัดทำรูปประกอบสวยๆ แล้วการศึกษาทางคณิตศาสตร์ของบ้านเราคงจะรุดหน้าอย่างรวดเร็วแน่ๆเลย

เคยมีรุ่นพี่คนหนึ่งแนะนำผมว่า เมื่อเราสามารถแก้ปัญหาอะไรลุล่วง ก็ควรจะจดบันทึกไว้ เพื่อคนรุ่นหลังจะได้ศึกษาจากบทเรียนที่เราได้ผ่านไปแล้ว จะได้ไม่ทำผิดซ้ำอีกและรู้แนวทางที่ถูกได้โดยง่าย จะประหยัดทั้งเวลาและทรัพยากรของชาติ ถ้าเวลาน้อยให้บันทึกเป็นรูปไว้ จะได้น่าอ่านเหมือนหนังสือการ์ตูน ผมเลยมีนิสัยชอบวาดรูปเก็บไว้ในแฟ้ม

เคยมีรุ่นน้องที่จบปริญญาโทด้านSolid Mechanics มาเห็นแฟ้มของผมก็เลยปรารภว่า ถ้าเรานำกรณีศึกษาด้านการแก้ปัญหาทางวิศวกรรมเครื่องกลในเมืองไทยแบบมีรูปประกอบสวยๆ มาจัดทำให้เป็นชุดๆ แล้วเผยแพร่เป็นตำราก็น่าจะทำให้เกิดการถ่ายทอดการเรียนรู้กระบวนการคิดจากรุ่นสู่รุ่นได้ง่ายขึ้นเหมือนที่ดูจากตำราต่างประเทศ

แต่ผมคิดว่าแนวคิดของน้องโลโซ น่าจะเป็นจริงได้ง่ายกว่ารุ่นน้องของผมนะครับ สู้ สู้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้