ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 พฤษภาคม 2018, 21:36
Praphanon Praphanon ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Praphanon is on a distinguished road
Default มีอะไรยากกว่า Kahler manifold ไหมครับ

ผมอ่าน symplectic geometry เพื่อเอาไปต่อยอดความรู้ทางฟิสิกส์ทฤษฎี แบ้วมีบทนึงเป็นบทของ kahler manifold ซึ่งมันยากมากครับ ผมเลยไปหาข้อมูลดู แล้วเขาบอกว่าเป็นส่วนหนึ่งของ hodge theory ซึ่งเป็นคณิตศาสตร์ 1 ใน 7 ที่ยากที่สุดในโลก ผมเลยอยากรู้ว่ามันมีอะไรยากกว่านี้ไหมครับ แต่พวก floer homology ผ่านๆก็ว่าโหดมากๆครับ ยังไม่ลงลึก ว่าจะค่อยๆมาเก็บรายละเอียดเรื่องง่ายบางเรื่องทีหลัง แต่พื้นฐานที่จะไปสู่เรื่องนั้นผมก็อ่านก่อนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้