ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กันยายน 2011, 23:44
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

An Introduction to the Theory of Numbers ; Niven , Montgomery, Zuckerman.
หนังสือเล่มนี้มีโจทย์ดีมากครับ เนื้อหาก็แน่นเอี๊ยด (บางอย่างเป็น graduate-level นะครับ) ถือว่าคุณภาพสูงมากๆ
เคยไปดูใน open course ของ MIT ก็ใช้เล่มนี้เป็น main text เหมือนกัน

Principles and Techniques in Combinatorics ; Chen Chuan Chuang, Koh Khee Meng.
รู้สึกว่าใน mathcenter ก็มีคอมเมนท์เล่มนี้เหมือนกัน เป็นเล่มที่ใช้ติวโอลิมปิกเด็กสิงคโปร์ครับ

Introductory Combinatorics ; Richard Brualdi.
เล่มนี้เนื้อหาเคลียร์มาก ใช้ภาษาง่ายๆอธิบายของยากๆได้ อาจารย์เคยบอกว่า Pensylvania State University ใช้เล่มนี้เป็นหลัก
แล้วเล่มนี้ก็เป็น main text ของทั้งระดับปริญญาตรีและปริญญาโทที่จุฬาฯ...

จริงๆอยากแนะนำสาขาอื่นทาง pure math ด้วย เช่น Abstract Algebra, Real Analysis, Topology แต่เกรงว่าจะไม่สนใจครับ...
ถ้าสนใจเดี๋ยวผมมาบอกเพิ่มละกันครับ..
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้