ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 มีนาคม 2007, 21:33
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
ก็คงตอบไม่ถูกครับว่าทำยังไงให้เก่ง เพราะผมก็ยังไม่เก่งเหมือนกัน (ผมคิดว่าทุกคนก็กำลังคิดแบบนี้ )
ถ้าผมเจอพวก number theory หรือ geometry ยากๆ ผมก็จอดแล้วละครับ ผมคิดว่าคนที่ทำได้เยอะ ต้องมีข้อมูลและประสบการณ์เยอะกว่าเท่านั้นเอง ครับ เหมือนเล่นเกม ตัวละครที่ค่า exp สูงย่อมมีค่าพลังเยอะ ก็จะเก่งจริงไหมครับ ? แล้วก็แต่ละตัวก็มีความถนัดต่างกันด้วยครับ แต่วิธีการหาประสบการณ์นั้นต่างกันครับ อาจจะ ฝึกฝนเอง มีผู้ชี้แนะ หรือ พรสวรรค์ อื่นๆ ...

ก็เคยมีคนถามไว้บ่อยครับ เกี่ยวกับการอ่านหนังสือ และ การเรียนคณิตศาสตร์ หนังสือแนะนำที่หน้าเวบเราก็มีน่าอ่านหลายเล่มนะครับ ผมก็ไปหามาได้หลายเล่มเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้อ่านเลยครับ อิอิ

นี่เป็นกระทู้ที่ผมพยายามหาเท่าที่หาให้ได้ละกันนะครับ เผื่อจะมีประโยชน์ต่อคนอื่นๆด้วย ที่นี่ครับ
อยากทราบวิธีการอ่านหนังสือ
อยากทำโจทย์โอลิมปิกได้
แนะนำหนังสือเตรียมโอลิมปิก
อยากทราบ เวลาที่เหมาะสมในการอ่านหนังสือ
ขอคำแนะนำในการเรียนคณิตศาสตร์

17 มีนาคม 2007 22:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้